Đăng bởi: lehobac | 07/10/2009

Quyết định số 957/QĐ-BXD ngày 29/09/2009 của Bộ Xây dựng Công bố Định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình

Căn cứ Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 12/02/2009 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình, ngày 29/09/2009 Bộ trưởng Bộ Xây dựng đã ký quyết định số 957/QĐ-BXD công bố định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình.

Ngày 12/02/2009 Chính phủ đã ban hành Nghị định số 12/2009/NĐ-CP về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình. Để hướng dẫn thực hiện Nghị định này Bộ trưởng Bộ Xây dựng đã ký quyết định số 957/QĐ-BXD ngày 29/09/2009 công bố định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình./.

Download: [tại đây]

Nguồn: http://www.moc.gov.vn/site/moc/cms?cmd=4&portionId=14&articleId=34848&portalSiteId=6&language=vi_VN

About these ads

Responses

  1. 1) Khía cạnh Quy phạm pháp luật: Đối chiếu với Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật số 17/2008/QH12 thì Công văn số 1751 và Quyết định số 957/QĐ-BXD ngày 29/9/2009 của Bộ Xây dựng đều không thuộc hệ thống văn bản quy phạm pháp luật nêu tại Điều 2 của luật BHVBQPPL. Điều này có nghĩa là các văn bản trên đều mang tính hướng dẫn.

    2) Bản chất vấn đề: từ khi có chủ trương quản lý nhà nước tách ra khỏi doanh nghiệp. Nghĩa là NN không can thiệp vào hoạt động cụ thể của doanh nghiệp. Doanh nghiệp có quyền tự chủ sản xuất kinh doanh và phải chịu trách nhiệm về hiệu quả hoạt động của mình. Vì thế, các định mức, đơn giá sẽ được NN chuyển giao dần dần quyền tự chủ cho doanh nghiệp và sự vận động của chúng theo cơ chế thị trường định hướng của NN. Vì thế, trong trường hợp này, Bộ XD cũng không thể ban hành Thông tư quy định cụ thể về định mức chi phí được và sau này cũng vậy.

    3) Tính chất áp dụng: Điều 1 của QĐ 957/QĐ-BXD ghi rõ: “các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan tham khảo, sử dụng vào việc xác định chi phí”. Vì vậy, đây chỉ là tham khảo theo kiểu “chuẩn mực chung theo biến đổi của thị trường”.

    4) Cách áp dụng: 2 loại văn bản trên không có sự phủ định, sửa đổi, bổ sung hay thay thế lẫn nhau. Vì thế, vế lý mà nói bạn áp dụng văn bản nào cũng được. Tuy nhiên, theo thông lệ, người ta áp dụng cái ra sau do nội dung của nó có tính cập nhật hoặc hoàn thiện hơn (theo thời giá của thị trường chung về chi phí).

  2. Quyết định số 957/QĐ-BXD ngày 29/09/2009 của Bộ Xây dựng Công bố Định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình

    Ngày 29/09/2007 Bộ trưởng Bộ Xây dựng đã ký quyết định số 957/QĐ-BXD công bố định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình. Tập định mức này công bố, không đề cập việc thay thế tập định mức công bố kèm theo văn bản số 1751/BXD-VP.

    Văn bản số 1751/BXD-VP đi theo Nghị định số 16/2005/NĐ-CP về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình. Từ khi có Nghị định số 12/2009/NĐ-CP về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình thay thế Nghị định số 16, nảy sinh yêu cầu phải sửa đổi, bổ sung văn bản số 1751/BXD-VP cho phù hợp với Nghị định 12/2009/NĐ-CP.

    Các bạn lưu ý trước đó là văn bản số 1751/BXD-VP giờ không dùng văn bản công bố nữa mà là Quyết định công bố số 957/QĐ-BXD ngày 29/09/2009.

  3. Không post được bài. ANh em hướng dẫn nhé!

  4. Mình viết Tiện ích 957 bằng Excel, Tính Chi phí TV, QLDA trong tổng mức đầu tư. Anh em tham khảo và cho ý kiến nhé!
    Tải file tại đây: http://kinhtexaydung.org/showthread.php?p=3923#post3923


Gửi phản hồi

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Log Out / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Log Out / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Log Out / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Log Out / Thay đổi )

Connecting to %s

Danh mục

Theo dõi

Get every new post delivered to your Inbox.

%d bloggers like this: